Cha mẹ để lại nhà đất cho con trai có cần làm thủ tục gì không?

Câu hỏi:

Xin hỏi bố mẹ tôi sở hữu 1 căn nhà bây giờ muốn để lại cho tôi thì bố mẹ tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Tôi có phải nộp lệ phí trước bạ không? Cần phải có thủ tục gì cho hợp lệ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi, với trường hợp của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ
  • Thông tư 111/2013 về thuế thu nhập cá nhân

Luật sư tư vấn:

Vì đây là tài sản thuộc sở hữu của ba mẹ bạn nên việc ba mẹ bạn muốn cho người anh thứ 6 của bạn thì không cần có sự đồng ý của những người con còn lại. Về thủ tục thì ba mẹ bạn có thể làm thủ tục tặng cho thực hiện tại văn phòng công chứng. Các bước như sau:

Bước 1: Công chứng hợp đồng tặng cho tại văn phòng công chứng (mang theo Giấy chứng nhận quyền sử hữu căn hộ và các giấy tờ của bên tặng cho và bên nhận tặng cho).

Bước 2: Đi kê khai nộp thuế;

Bước 3: Người nhận tặng cho đi đăng ký sang tên.

Trong trường hợp này là tặng cho giữa bố mẹ với con ruột nên bố mẹ bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và anh trai bạn sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Căn cứ:

– Thuế thu nhập cá nhân: 2% giá trị chuyển nhượng.

Tuy nhiên theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC thì anh bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhận:

Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

1. Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân , Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

Do đó, bố mẹ bạn tặng cho anh trai thứ 6 của bạn thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Lệ phí trước bạ: 0,5% : Trong trường hợp này bạn sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Căn cứ vào quy định tại khoản 10

Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về Lệ phí trước bạ. Cụ thể

Điều 4. Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ

[…]

10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu […].

Do đó trong tường hợp này cả bố mẹ bạn và anh trai đều được miễn thuế theo quy định của pháp luật.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.