Có được phép cho lại thuê đất trồng lúa không?

Câu hỏi:

Gia đình em được giao gần 1ha đất nông nghiệp (sử dụng để trồng lúa). Theo hình thức UBND giao cho các hộ gia đình trong xã theo hạn mức để các hộ gia đình sử dụng trồng lúa, trồng hoa màu. Đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay có hộ gia đình khác muốn thuê lại diện tích đất của gia đình em và một số gia đình lân cận để làm trang trại chăn nuôi nông thủy sản. Luật sư cho em hỏi, theo quy định của pháp luật thì gia đình em và các gia đình ở lân cận có quyền cho thuê lại số diện tích đất trên hay không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật đất đai của chúng tôi, với trường hợp của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Thửa đất là phần diện tích đất được giới hạn bởi ranh giới xác định trên thực địa hoặc được mô tả trên hồ sơ. Theo quy định của Luật đất đai 2013:

“Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này…”

Theo đó thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

Nếu như trong trường hợp bên bạn đang giao đất khi có quyết định giao đất thì đảm bảo thời hạn còn lại. Tuy nhiên phải xem xét trên quyết định giao đất bên bạn có được hạn chế quyền chuyển đổi và cho thuê lại. Việc cho thuê lại nhưng sử dụng với mục địch khác (không trồng lúa) thì phải làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất phù hợp với mục đích bên sử dụng và được sự đồng ý cơ quan quản lý giao đất tại địa phương.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.