Khám sức khỏe và tập huấn kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm

Câu hỏi:

Theo tôi được biết cơ sở sản xuất kinh doanh nhỏ lẻ cần có giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm, nhưng nhà tôi chỉ kinh doanh thực phẩm đóng gói sẵn từ cở sở sản xuất (bánh in, bánh pía), tuy nhiên các cơ quan yêu cầu phải khám sức khỏe định kì và chứng nhận tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm, cho tôi hỏi điều đó căn cứ vào thông tư nào, có phải gây khó khăn cho hộ gia đình kinh doanh chúng tôi không? hay là cơ quan nhà nước hiểu sai về thông tư, hoặc thông tư không hướng dẫn rõ ràng?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

* Cơ sở pháp luật:

– Luật an toàn thực phẩm 2010;

– Nghị định 38/2012/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật an toàn thực phẩm;

– Thông tư 26/2012/TT-BYT quy định cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y Tế.

* Nội dung tư vấn:

Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm là một trong những yếu tố bắt buộc khi cá nhân, tổ chức tiến hành sản xuất, kinh doanh thực phẩm. Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm được cấp cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh khi đáp ứng được các điều kiện với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật an toàn thực phẩm năm 2010.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp pháp luật có quy định các cơ sở sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng không phải cấp Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm. Căn cứ tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 38/2012/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật an toàn thực phẩm thì có bốn trường hợp sau không thực hiện việc cấp giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm:

“Điều 12. Cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

1. Việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện đối với từng cơ sở sản xuất, kinh doanh; từng nhà máy sản xuất độc lập tại một địa điểm (sau đây gọi tắt là cơ sở), trừ các trường hợp sau:

a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

b) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

c) Bán hàng rong;

d) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt theo quy định.”

Đồng thời theo quy định tại Điều 9, Thông tư 26/2012/TT-BYT quy định cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế; các cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng không phải cấp Giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm bao gồm:

“1. Cơ sở sản xuất thực phẩm chức năng ban đầu nhỏ lẻ.

2. Cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ không có yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt.

3. Cơ sở bán hàng rong.

4. Cơ sở kinh doanh bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt.

5. Cơ sở kinh doanh bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.”

Và theo quy định tại Điều 2 Thông tư 57/2015/TT-BCT quy định điều kiện chung bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở sản xuất thực phẩm nhỏ lẻ:

“1. Chủ cơ sở và người trực tiếp tham gia sản xuất phải có Giấy xác nhận kiến thức về an toàn thực phẩm (còn hiệu lực) do cơ quan có thẩm quyền cấp.

2. Chủ cơ sở có trách nhiệm tổ chức khám sức khỏe cho chủ cơ sở và những người tham gia trực tiếp sản xuất của cơ sở định kỳ ít nhất 01 (một) lần/ năm tại cơ sở y tế cấp quận/huyện trở lên. Hồ sơ khám sức khoẻ của chủ cơ sở và người trực tiếp tham gia sản xuất của cơ sở phải được lưu trữ đầy đủ tại cơ sở sản xuất. Chủ cơ sở và người sản xuất trực tiếp tại cơ sở phải có Giấy xác nhận đủ sức khỏe để sản xuất thực phẩm do cơ sở y tế cấp quận/huyện trở lên cấp.”

Từ những quy định trên có thể thấy với trường hợp bạn chỉ kinh doanh thực phẩm đóng gói sẵn từ cơ sở sản xuất kinh doanh thì không cần phải xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm và không cần phải tổ chức khám sức khỏe định kỳ nên không cần có giấy chứng nhận tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.