Người nước ngoài có được mua đất, mua nhà ở Việt Nam

Câu hỏi:

Tôi có bạn là người nước ngoài muốn mua nhà , sau 20 năm sẽ bán cho người khác. Tôi được biết nếu trong hợp đồng mua bán có ghi thời hạn sở hữu nhà ở thì khi hết thời hạn này người mua phải trả lại nhà cho bạn tôi. Còn nếu hợp đồng mua bán không thỏa thuận về thời hạn sở hữu thì người mua sẽ được sở hữu nhà vĩnh viễn. Vì pháp luật không quy định thời hạn sở hữu nhà ở của người Việt Nam. Thế quyền sử dụng lô đất đó thì sao ? Và nếu như người mua là người nước ngoài thì sao?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật đất đai của chúng tôi, với trường hợp của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung phân tích:

Thứ nhất, về quyền sở hữu nhà ở của người nước ngoài

Luật nhà ở 2014 có hiệu lực cho phép người nước ngoài được phép mua nhà tại Việt Nam với thời hạn 50 năm có các quyền của chủ sở hữu nhà quy định tại Điều 161 Luật nhà ở, trong đó có quy định:

” đ) Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở theo quy định của Luật này, chủ sở hữu có thể tặng cho hoặc bán nhà ở này cho các đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam; nếu quá thời hạn được sở hữu nhà ở mà chủ sở hữu không thực hiện bán, tặng cho thì nhà ở đó thuộc sở hữu nhà nước”

Như vậy, đúng như bạn tìm hiểu thì nếu bạn không muốn sở hữu nhà ở trong thời gian còn lại thì bạn hoàn toàn có quyền bán cho người thuộc diện sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Trường hợp bạn bán cho người Việt Nam sẽ phụ thuộc vào hai bên thỏa thuận trong hợp đồng như thế nào về thời hạn sở hữu nhà. Pháp luật không quy định thời hạn sở hữu nhà của người Việt Nam sở hữu nhà không có thời hạn nên nếu hai bên không thỏa thuận về thời hạn sở hữu thì người mua sẽ được sở hữu vĩnh viễn. Nếu trong hợp đồng mua bán có ghi thời hạn sở hữu nhà ở thì khi hết thời hạn này người mua phải trả lại nhà cho bạn. Trường hợp bạn bán nhà cho người nước ngoài thì người nước ngoài được sử dụng trong thời gian còn lại trong phạm vi là 50 năm..

Thứ hai, về quyền sở hữu đất của người nước ngoài

Theo quy định tại điều 5 Luật đất đai 2013 thì: “Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.”

Như vậy, theo quy định trên thì người nước ngoài không được pháp luật trao quyền quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà bạn chỉ có quyền sở hữu nhà ở.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.