Nhà đất của cha mẹ có phải chia đều cho con không?

Câu hỏi:

Ông bà nội tôi có 5 người con, 3 trai, 2 gái. Bố tôi là con cả nên ở lại phụng dưỡng ông bà, chú tôi đã tách khẩu ra ở riêng, các cô đi lấy chồng xa.

Ông bà trước khi mất có nói cho bố tôi căn nhà và vườn ao nhưng không viết di chúc để lại. Gia đình tôi đã sống ở đây từ những năm 1990 nhưng sổ đỏ vẫn để tên ông chưa sang cho bố tôi. Bây giờ các chú tôi đòi bán đất chia làm 5 phần cho 5 người con. Xin hỏi trường hợp như này phải xử lý như nào?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật nhà ở của chúng tôi, với trường hợp của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Vì trên sổ đỏ vẫn để tên ông bạn mà chưa sang tên cho bố bạn nên tài sản gồm vườn và ao vẫn được xem là tài sản của ông bà bạn.

Trong trường hợp này vì ông bà bạn mất đi không để lại di chúc nên về nguyên tắc sau khi ông bà bạn mất đi, di sản của ông bà bạn gồm nhà vườn ao sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật của ông bà bạn bao gồm bố bạn, các chú và các cô bạn.

Trong thư bạn không nói rõ thời điểm ông bà bạn mất, tuy nhiên cho dù đã hết thời hiệu khởi kiện về chia di sản thừa kế (10 năm ) thì tài sản gồm vườn ao này vẫn được xem là tài sản chung của bố bạn, các chú và các cô bạn.

Chú bạn có quyền yêu cầu chia khối tài sản chung trên.

Về việc nhà bạn có canh tác và sử dụng mảnh vườn và ao đó thì khi chia tài sản bố bạn có thể yêu cầu được hưởng phần lợi tương ứng với công sức và chi phí đã bỏ ra trong quá trình canh tác và sử dụng mảnh vườn và ao nói trên.

Bạn có thể tham khảo các điều luật quy định về vấn đề trên của Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.

2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;

b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật;

c) Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối quyền nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn vào thời điểm mở thừa kế.

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.