Phải nộp giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa nhập khẩu cho cơ quan nào?

Câu hỏi:

Tôi mở quán cafe và có giấy phép kinh doanh nước giải khát. Trong quán tôi có 5 bình shisha để cho khách thuê sử dụng chứ k buôn bán thuốc hoặc bình shisha. Shisha k nằm trong mục cấm nhưng tôi thấy nhiều chỗ vẫn bị sử phạt vì k rõ nguồn gốc. Luật sư cho tôi hỏi nếu tôi có hoá đơn viết tay của cửa hàng thì có bị xử phạt không. Hoặc tôi phải làm như nào để có thể sử dụng shisha trong quán đúng pháp luật ạ.?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi, với vấn đề của bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 19/2006/NĐ-CP về quy định các trường hợp Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá nhập khẩu phải nộp cho cơ quan hải quan:

“Trong những trường hợp sau, Giấy chứng nhận xuất xứ đối với hàng hoá nhập khẩu phải nộp cho cơ quan Hải quan tại thời điểm làm thủ tục hải quan:

1. Hàng hoá có xuất xứ từ nước hoặc nhóm nước được Việt Nam cho hưởng các ưu đãi về thuế quan và phi thuế quan theo quy định của pháp luật Việt Nam và theo các Điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập, nếu người nhập khẩu muốn được hưởng các chế độ ưu đãi đó.

2. Hàng hóa có xuất xứ từ những nước được Việt Nam cho hưởng ưu đãi theo thuế suất tối huệ quốc Việt Nam trên cơ sở có đi có lại hoặc trên cơ sở đơn phương.

Trong trường hợp không có Giấy chứng nhận xuất xứ thì người nhập khẩu phải có cam kết hàng hóa có xuất xứ từ những nước đó và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực về nội dung cam kết đó.

3. Hàng hoá thuộc diện phải tuân thủ theo các chế độ quản lý nhập khẩu theo quy định của pháp luật Việt Nam hoặc theo các Điều ước quốc tế hai bên hoặc nhiều bên mà Việt Nam và nước hoặc nhóm nước cùng là thành viên.

4. Hàng hoá thuộc diện do Việt Nam hoặc các tổ chức quốc tế thông báo đang ở trong thời điểm có nguy cơ gây hại đến an toàn xã hội, sức khoẻ của cộng đồng hoặc vệ sinh môi trường cần được kiểm soát.

… “.

Có thể thấy, nếu bạn có sử dụng shisha để phục vụ khách hàng thì thuốc trong bình shisha nếu là hàng hóa nội địa thì phải có hóa đơn mua bán hàng hợp pháp, ở đây phải hiểu là có hóa đơn do cơ quan thuế cấp chứ không phải là hóa đơn viết tay. Đối với hàng hóa nhập khẩu thì buộc phải có giấy chứng nhận nguồn gốc xuất xứ để xác định xem hàng hóa này thuộc loại hàng hóa có xuất xứ thuần túy hay xuất xứ không thuần túy. Hàng hóa có xuất xứ thuần túy sẽ được cấp giấy chứng nhận xuất xứ tại nước đã sản xuất ra sản phẩm đó, còn nếu không có xuất xứ thuần túy thì phải được chuyển đổi mã số hàng hóa hoặc tính tỷ lệ phần trăm thành phần tạo nên loại hàng hóa đó để xác định xuất xứ. Đối với trường hợp của bạn do không có giấy tờ hợp pháp chứng minh nguồn gốc xuất xứ nên bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 21 Nghị định 185/2013/NĐ-CP:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng:

a) Kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa hoặc bao bì hàng hóa;

b) Đánh tráo, thay đổi nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa hoặc tẩy xóa, sửa chữa thời hạn sử dụng trên nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa nhằm kéo dài thời hạn sử dụng của hàng hóa;

c) Kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ;

d) Kinh doanh hàng hóa có nhãn, bao bì hàng hóa có hình ảnh, hình vẽ, chữ viết, dấu hiệu, biểu tượng hoặc thông tin khác sai sự thật, gây nhầm lẫn về chủ quyền quốc gia, truyền thống lịch sử hoặc phương hại đến bản sắc văn hóa, đạo đức lối sống, đoàn kết dân tộc và trật tự an toàn xã hội.

… “.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.