Thế chấp quyền sử dụng đất thuê trả tiền hàng năm

Thế chấp quyền sử dụng đất thuê trả tiền hàng năm

Hiện nay chủ đầu tư đề nghị thế chấp QSDĐ được nhà nước cho thuê trả tiền hàng năm, nhưng chủ đầu tư đã thực hiện trả tiền thuê cho toàn bộ thời gian được thuê (49 năm), như vậy ngân hàng chúng tôi có thể nhận thế chấp theo Luật đất đai 2013?

Văn phòng luật sư Đồng Đội trả lời bạn như sau:

Theo quy định của khoản 1 Điều 175 Luật Đất đai năm 2013 thì tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

– Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

– Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

– Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê khi có đủ điều kiện quy định tại Điều 189 của Luật này; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

– Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

– Cho thuê lại quyền sử dụng đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng đối với đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

Do vậy, đối với trường hợp bạn hỏi, chủ đầu tư không được quyền thế chấp quyền sử dụng đất mà chỉ được quyền thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.