Tiêu chuẩn bổ nhiệm công chứng viên

Tiêu chuẩn bổ nhiệm công chứng viên

Tôi là công chứng viên, đã bị kết án 2 năm tù giam. Xin hỏi: sau khi tôi được xoá án tích, tôi có được làm thủ tục bổ nhiệm công chứng viên được không?

Văn phòng luật sư Đồng Đội trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật công chứng 2014 thì người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đã bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về tội phạm do vô ý mà chưa được xoá án tích hoặc về tội phạm do cố ý thì không được bổ nhiệm công chứng viên.

Như vậy, đối với trường hợp bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về tội phạm do cố ý thì dù có được xóa án tích cũng không được bổ nhiệm công chứng viên.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.