Xây hai ngôi nhà trên cùng một mảnh đất được không?

Câu hỏi:

Tôi và em trai tôi có mua một miếng đất, tổng diện tích là 151 mét vuông. Nhưng diện tích này không đủ điều kiện để tách thửa. Như vậy, tôi phải làm sao để 2 anh em có nhà ở riêng lẻ. Chúng tôi xây 2 ngôi nhà trên mảnh đất đó được không? Mong nhận được tư vấn của luật sư. Chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật đất đai của chúng tôi, với trường hợp của anh bạn Văn phòng luật sư Đồng Đội giải đáp như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 98 Luật đất đai 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác găn liền với đất như sau: ”Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.”

Về nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn và em trai bạn mỗi người sẽ được cấp 01 sổ đỏ. Mong muốn của bạn hiện nay là bạn muốn xây dựng 02 căn nhà trên cùng 01 thửa đất có diện tích là 151m2 như vậy sẽ không thực hiện được do không đáp ứng điều kiện tách thửa theo quy định tại Quyết định 33/2014/QĐ-UBND . Bạn và em trai bạn chỉ được xây dưng 01 căn nhà trên mảnh đất này.

Luật sư Trần Xuân Tiền – Văn phòng luật sư Đồng Đội
Trụ sở: P2708, Tòa nhà VP3 Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: (024) 6329 7648 – Hotline: 0936.026.559
Website: https://dongdoilaw.vn – Email: tranxuantien1964@gmail.com

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.